[Thảo luận] Đôi chút về vấn đề mới chập chửng bức vào forumvi

Bài viết hay nhất1
Như tiêu đề
E cung đc bác ad mắng cho 1 câu mà nghĩ cũng thấm "là admin thì phải tự dò bớt đi chứ"
vì câu nói đó e đã đưa ngay 1 cái forum về mặc đình, k css, temp mặc định, k js
và e sẽ bắt đầu làm lại, bắt đầu lại, làm mọi thứ đều là của mình, k ăn cắp của ai hết
e vào forumvi cũng đc hơn 1 tháng rồi, cách đây 2 năm e cũng có đụng đến nhưng chỉ đc 1 time ngắn rồi bỏ (vì nó hơi bị phức tạp)
giờ thì e bắt đầu lại (vs 1 kiến thức vô cùng là không có gì hết)
e cá là lúc mới bắt đầu các a cũng k biết mình nên bắt đầu từ đâu
và time gần đây, khi devs khai trương, e cũng đc ad giúp đở nhiều, và cũng tiếp thu đc chút ít, và e thấy những thứ e hỏi ad toàn hướng dẫn e làm bằng css
và e nghĩ e nên bắt đầu từ css
xài hàng share lâu rồi, và nhìn cái đống css mà các bác viết ra, e thật sự k hiểu gì cả, nhưng hình như những thứ trong css đều có mặt trong các temp
theo e đc biết thì css có thể làm rất nhiều việc, như cố định khung, màu nền, ẩn - hiện....
nhưng để làm thế nào để có thể viết ra css, như css cho chatbox thì trong css sẽ có lệnh #chatbox
vậy cố định khung trong css là gì, giới hạng 1 cái gì đso trong css là gì, ẩn 1 thứ gì đó thì làm sao, hiện thì làm sao.....
thật sự thì có quá nhiều thứ
e không học về cntt, và e biết cũng rất nhiều pro hiện tại cũng k có học về cntt, chủ yếu là tìm tòi các tài liệu có trên mạng, nhưng trình độ tiếng anh của e thì còn hơi bị kém, không thể tham gia các diễn đàn học hỏi của nước ngoài đc, e biết cũng rất nhiều người đc gián cái mác "admin" nhưng mù tịt mọi thứ như e
e muốn làm 1 "admin" giống như bác Vong ấy, chỉ cẩn miêu tả, bác tl như 1 phản xạ tự nhiên, giống như cái forumvi này là bác sáng lập ấy
lập box này e muốn mọi người cùng thảo luận, chỉ nhau về các css cơ bản khi tạo 1 forum ... :(
  Bài viết hay nhất2
Về cơ bản: Bạn sai hoàn toàn. Là 1 Founter phải bắt đầu từ HTML rồi mới tiến đến CSS.
Còn đệ cũng muốn huynh Vong mở box dạy JQuery :3
  Bài viết hay nhất3
@anhoang_qn:
Bạn đừng buồn, từ những ngày đầu làm fm, mình cũng thường hỏi ngớ ngẩn và thường bị bơ... thường copy, thường rip, thường ăn chửi (_ __!)
Mình cũng không học cntt hay cái gì đấy liên quan, tự học trên web, không có người hướng dẫn, chỉ biết vài từ tiếng anh căn bản nên hầu như không tham gia diễn đàn nước ngoài.
"Mưa dầm thấm đất" giờ thì khả năng vọc fm cũng không đến nổi tệ.

Nếu bạn muốn tự học thì cứ theo quy trình chuẩn HTML, CSS, JS.
Nếu chỉ học để vọc fm cho nhanh thì quá trình học HTML bạn thay bằng tìm hiểu một số tag dùng trong fm và các từ khóa trong templates. Sau đó là cách dùng CSS để chỉnh sửa giao diện. JS thì bạn chỉ cần học jQuery là đủ dùng.

Để học cơ bản thì bạn vào http://hocwebchuan.com/tutorial/index.php đây có thể xem là trang w3school tiếng việt, khá chi tiết, rõ ràng.
Tất nhiên, bạn cũng nên ghé qua http://w3schools.com/ đừng ngại tiếng anh, thậm chí có nhiều bài viết bạn không cần đọc chú thích vẫn hiểu được, vì các ví dụ ở đây rất trực quan, dể hiểu, có thể thực hành ngay trên web.

@KirigayaKazuto:
Lúc mở Ctrl©, định chuyển thành forum hướng dẫn, nhưng viết hướng dẫn rất tốn thời gian và rất chán, đôi lúc viết xong chính mình đọc còn thấy khó hiểu. Tốt nhất là tránh nó ra cho đỡ nhọc óc.
  Bài viết hay nhất4
@^: Nhưng đệ muốn học :((
  Bài viết hay nhất5
google đi đệ :)
  Bài viết hay nhất6
:| Lại Google =_= Sao huynh ko dạy
  Bài viết hay nhất7
nếu dạy thì cân bản bạn phải pk code hay HTML ra làm sao cứ nói mà bạn không hiểu gì về code hay HTML thì sao mà dạy dc bạn phải học tự viết dc code hay HTML
  Bài viết hay nhất8
và từ một cái skin đã share bạn củng coá thể biến cái skin đoá thành của mình nếu bạn hiểu về HTML và code thì việc này sẻ dễ dàng hơn bất cứ thứ gì

t lúc đầu cũng coá hiểu gì đâu cũng nhờ tìm tòi học hỏi mới biết đến code hay HTML gì đoá chứ
  Bài viết hay nhất9
@^: HTML và Code => Code bọc cả HTML đó bạn =_=
  Bài viết hay nhất10
hjc, học cái của bác vong share kìa, mà cũng cần người đứng sau giúp (giống như ra bài tập cho làm ấy), chứ cứ mình làm thì chả biết cái nào trọng tâm :(
  Bài viết hay nhất11
Thực sự chả có cách nào ngoài : say mê tìm tòi và nghiên cứu

Ngày xưa mới lúc vào forumvi mình cũng có biết tý gì về CSS , HTML , jQuery đâu , mấy cái code toàn phải đi lấy từ forum khác về . Rồi một ngày bất chợt mình nghĩ tại sao mấy code lại có thể chạy được như thế này ? ... Và đi tìm hiểu nguyên lý hoạt động của chúng .... rồi tự lên mạng tìm những thẻ js hay những ví dụ về js ... Cứ ngày ngày thế là bạn có có kiến thức 1 chút về nó rồi đó
  Bài viết hay nhất12
Hồi đầu méo học theo cái này nè:
HTML: http://www.vietphotoshop.com/html/html_chapter_1.htm
CSS: hồi đầu méo không biết đến css, sau này cứ mò theo các code có sẵn và tập theo w3school thì cũng biết được khoảng 60%
JS - Jquery: http://www.izwebz.com/featured/gioi-thieu-v-jquery/ (bác vông đưa link), đọc cũng hiểu hiểu chút ít và nhìn ra được một vài cái trong js nhưng mà nó hơi khó hiểu nên méo cũng thấy khó, ở w3school cũng có bày về js đấy :)

Bác tự vọc nhé :v

Còn cái gọi là "bài tập" thì cứ bắt đầu bằng những code đơn giản sử dụng div, table, a trước là dễ nhất :v, viết sao cho nội dung nó hiện ra là được, rồi tập từ từ
  Bài viết hay nhất13
Sau bao nhiêu ngày tháng mình vẫn chả biết cái gì. Cơ bản là do lười không chịu tìm hiểu, và để tìm hiểu cũng thật rất tốn thời gian. Vì biết đến FM mà mình thích web, cố gắng và đã thi đỗ vào 1 khoa CNTT. Nhưng k hiểu sau này sẽ làm được gì? Những cái được học và sẽ học mình không biết sẽ áp dụng vào FM kiểu gì? Thế sao mà mấy pro viết code sao pro thế???
  Bài viết hay nhất14
Nếu mới vào học thì cứ từ từ mà hưởng thụ, lúc chưa được học thì lo xa, tới lúc ngập đầu trong mớ code thì muốn bỏ cũng không được ^^
  Bài viết hay nhất15
[...NGOÀI LỀ: Admin cho bộ gõ vô đi...]

Đôi chút tiếng nói: lúc mới bắt đầu làm admin nói chung là chẳng bik cái mô tê cà rệ gì cả, rồi cái đầu tiên là tự vọc cái PTS2 lúc bấy giờ, được chừng 1 tháng thì bik đến CP, lúc đó mới thành lập luôn... vô học hỏi được nhìu lắm (học cóp by và bát ), lúc đó có tiếng đến bây giờ có lẽ cũng chỉ được mỗi cái PTS...haha (hơi ức chế), rồi lần la học HTML - cái này thì cũng bik đôi chút rồi nên lúc bắt đầu k khó, và rồi nhớ (k p là học) nhớ những cấu trúc trong temp,,, từ đó ứng dụng cái HTML hay cóp bi trên mạng và bát ra thì được 1 số cái hay,,, là của riêng của độc lúc bấy giờ,,, chấm hết.... kiến thức là có mỗi cái HTML và nhớ vớ vẩn... k có địng hướng cái nào trước sau nên chủ thớt k p đau đầu... cái nào dễ thì mình nắm bắt trước... thế thôi... đát sít
  Bài viết hay nhất16
Mò và mò
  Bài viết hay nhất17
You cannot reply to topics in this forum