[Hỏi đáp] Thêm thẻ BBcode theo ý muốn

Bài viết hay nhất1
Mình muốn thêm thẻ BBcode để trang trí topic được đẹp hơn ví dụ như chèn nền có sẵn

VD mình có cặp thẻ div sau:
Code:
<div style="background:...; border:...;color:...;...">Nội dung topic</div>

Và mình chỉ cần dùng cặp BBcode dưới đây là topic có thể hiển thị như đã được dùng đoạn thẻ div trên:
Code:
[BG1]Nội dung topic[/BG1]

Tất nhiên, khi online bằng smartphone thì cặp thẻ BBcode này cũng được ẩn như các thẻ BBcode khác của FM :D

Ai biết làm cách này chỉ hộ mình, tk vì đã ghé thăm topic :X
  Bài viết hay nhất2
Bạn nên dùng bbcode table với class.
Code:
[table class="something"]
[tr]
[td]Nội dung[/td]
[/tr]
[/table]

Sau đó thêm CSS cho class tương ứng:
Code:
table.something {
   ...
}
  Bài viết hay nhất3
Zzbaivong wrote:Bạn nên dùng bbcode table với class.
Code:
[table class="something"]
[tr]
[td]Nội dung[/td]
[/tr]
[/table]

Sau đó thêm CSS cho class tương ứng:
Code:
table.something {
   ...
}

Chính xác đây là cách mình đang áp dụng . Nhưng trong quá trình FM bảo trì (và thay đổi gì đó), 1 lỗi khó chịu đã xảy ra: có những table đặt class bị mất đi dấu "=" làm nền topic ko thể hiển thị . :(
  Bài viết hay nhất4
Mình dùng vẫn ổn mà. :D

Dòng 1
Dòng 2
Dòng 3
  Bài viết hay nhất5
Zzbaivong wrote:Mình dùng vẫn ổn mà. :D

Dòng 1
Dòng 2
Dòng 3
Nhưng để 1 thời gian sẽ bị (có thể sau 1 lần bảo trì nào đó của FM), mình sửa cả chục topic cũ bị thế này rồi :D. Nhưng nếu việc dùng đoạn BBcode "tự chế" thay cho thẻ div ko khả quan thì mình xin dừng cuộc nói chuyện tại đây.
  Bài viết hay nhất6
BBcode tự chế không phải là không thể, nhưng dùng nó còn phiền hơn nhiều.
Nguyên lý hoạt động của nó thì đơn giản: Tìm ký tự giả BBcode trong bài viết, thay thế nó bằng cấu trúc bạn cần.
Tuy nhiên phiền phức do nó cũng không ít, đó là tuy chỉ cần thay thế ký tự giả BBcode, nhưng thực thế là nó thay thế toàn bộ bài viết nên sẽ làm chậm hiển thị bài viết, đôi khi còn gây lỗi nếu bài viết quá dài. Những code liên quan đến cấu trúc bài viết cũng dễ bị lỗi nếu bạn dùng không đúng thứ tự script, khi bạn không cần dùng nó nữa thì việc sữa chữa cũng khó khăn, lúc cần thì bạn cũng không thể copy bài viết sang diễn đàn khác, hoặc một lúc nào đó bạn muốn backup, để chuyển sang mã nguồn mới như vbb, xenforo... chẳng hạn thì sẽ còn phiền nữa.
  Bài viết hay nhất7
Zzbaivong wrote:BBcode tự chế không phải là không thể, nhưng dùng nó còn phiền hơn nhiều.
Nguyên lý hoạt động của nó thì đơn giản: Tìm ký tự giả BBcode trong bài viết, thay thế nó bằng cấu trúc bạn cần.
Tuy nhiên phiền phức do nó cũng không ít, đó là tuy chỉ cần thay thế ký tự giả BBcode, nhưng thực thế là nó thay thế toàn bộ bài viết nên sẽ làm chậm hiển thị bài viết, đôi khi còn gây lỗi nếu bài viết quá dài. Những code liên quan đến cấu trúc bài viết cũng dễ bị lỗi nếu bạn dùng không đúng thứ tự script, khi bạn không cần dùng nó nữa thì việc sữa chữa cũng khó khăn, lúc cần thì bạn cũng không thể copy bài viết sang diễn đàn khác, hoặc một lúc nào đó bạn muốn backup, để chuyển sang mã nguồn mới như vbb, xenforo... chẳng hạn thì sẽ còn phiền nữa.
Ra là vậy, tại mình thấy bên forum của K (vnicefox) dùng cách này thấy bình thường nên mới hỏi :D Cảm ơn Baivong đã giải đáp thắc mắc

P/s: Nhân tiện mình có cũng có thắc mắc khác muốn nhờ Baivong giải đáp, mình muốn forum chỉ cho phép thành viên mới đăng kí 2 lần rồi ko cho đăng kí thêm thì phải làm cách nào ? Mình dùng chức năng của FM nhưng cứ qua ngày thì nó lại trở về như cũ (sau 24h dc đăng kí bình thường). Hỏi luôn trong topic này vì mình nghĩ nó tiện, nếu Baivong ko đồng ý giải đáp thì mình sẽ gửi topic mới :D
  Bài viết hay nhất8
Đúng ra bạn phải tạo bài viết mới, nhưng vấn đề này ngắn nên mình tạm châm trước, cấm tái phạm. :v
Trả lời: Không thể. -_-
  Bài viết hay nhất9
Huynh vống thiệt tình, chú ấy hỏi thì cứ trả lời thôi rồi cho lời góp ý sau chứ :v
Cái mà tạo bbcode mới như tên K làm dễ lắm, dùng cái này thôi https://devs.forumvi.com/t302-jq-plugin-replacetext-thay-the-tu-mot-cach-don-gian
Còn nếu muốn tạo nút bbcode mới thì dùng.after() hoặc .before(), nếu không thì hình như .append() và .prepend() cũng được :v
  Bài viết hay nhất10
NCat wrote:Huynh vống thiệt tình, chú ấy hỏi thì cứ trả lời thôi rồi cho lời góp ý sau chứ :v
Cái mà tạo bbcode mới như tên K làm dễ lắm, dùng cái này thôi https://devs.forumvi.com/t302-jq-plugin-replacetext-thay-the-tu-mot-cach-don-gian
Còn nếu muốn tạo nút bbcode mới thì dùng.after() hoặc .before(), nếu không thì hình như .append() và .prepend() cũng được :v
Cái này chỉ là thay thế, nghĩa là khi online bằng điện thoại thì cặp thẻ "BBcode" vẫn lòi ra phải ko? :D
  Bài viết hay nhất11
Không biết nữa :v méo toàn lên bằng pc nên cũng chẳng quan tâm mấy việc lên bằng đt
  Bài viết hay nhất12
You cannot reply to topics in this forum